TMV chỉ được cấp phép gội đầu, nhưng hút mỡ, khiến khách hàng phải cấp cứu

(NTD) - Một nữ bệnh nhân vừa phải nhập viên cấp cứu sau khi hút mỡ, nâng ngực tại Thẩm mỹ viện Quốc tế Thúy Anh (TMV Thúy Anh). Đáng nói, cơ sở làm đẹp này chỉ được cấp phép gội đầu, nhưng lại quảng cáo dịch vụ hút mỡ, nâng ngực trên mạng xã hội.

Ngày 3/10/2019, BV Thanh Nhàn (Hà Nội) cho biết, BV đang điều trị nữ bệnh nhân H.T.B. (28 tuổi, ở Hà Nội) bị ngộ độc thuốc tê, rối loạn tuần hoàn não, sau khi hút mỡ bụng tại một TMV ở 60 Kim Ngưu, phường Thanh Nhàn, quận Hai Bà Trưng, Tp.Hà Nội.

Trước đó, nghe theo quảng cáo trên mạng xã hội, chị H.T.B tìm đến TMV Thúy Anh để hút mỡ, nâng ngực. Tại đây, nhân viên cơ sở này tư vấn cho chị B. hút mỡ ở bụng, cánh tay, rồi sử dụng chính lượng mỡ này nâng cấp vòng một. Chi phí của ca phẫu thuật thẩm mỹ này hết hơn 20 triệu đồng. Trong quá trình thực hiện, chị B. ngất xỉu, co giật đến 3 lần, được đưa vào BV Thanh Nhàn cấp cứu.

7169214430732055360861526237707585256947712n-15700
TMV QT Thúy Anh quảng cáo các dịch vụ sai phép trên mạng xã hội

 Bà Trạch Bảo Khôi, Phó chủ tịch UBND phường Thanh Nhàn cho biết: "Ngay sau khi có thông tin về nữ bệnh nhân phải nhập viện cấp cứu vì nâng ngực bằng mỡ tự thân tại TMV Thúy Anh, tối ngày 2/10/2019, đoàn kiểm tra liên ngành của quận Hai Bà Trưng kiểm tra trực tiếp cơ sở TMV Thúy Anh. Nhưng do đại diện của TMV đi vắng, nên đoàn kiểm tra của quận Hai Bà Trưng yêu cầu đại diện cơ sở TMV Thúy Anh tới quận làm việc vào tuần sau. Hiện UBND phường yêu cầu cơ sở phải chấp hành nghiêm hoạt động kinh doanh theo đúng giấy phép được cấp của cơ quan chức năng".

31a0861efa4b1c15455a
TMV QT Thúy Anh ở số 60, đường Kim Ngưu, P. Thanh Nhàn, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội

Bà Khôi cho biết thêm, ngày 19/9/2019, UBND quận Hai Bà Trưng từng xử phạt hành chính TMV Thúy Anh, với số tiền 17,5 triệu đồng, do sai phạm về quảng cáo dịch vụ đặc biệt (hút mỡ, nâng ngực...) chưa được cơ quan có thẩm quyền xác nhận nội dung quảng cáo trên Facebook. Đồng thời, cơ quan  chức năng yêu cầu TMV phải gỡ nội dung quảng cáo sai phạm trên Facebook, hoặc trên các website.

Được biết, TMV Thúy Anh hoạt động từ tháng 4/2019, do bà Trần Thị Thúy Anh làm chủ, có đăng ký kinh doanh do Phòng Tài chính quận Hai Bà Trưng cấp; hoạt động trong lĩnh vực "Dịch vụ chăm sóc da, làm đẹp cá nhân, phum xăm thẩm mỹ, cắt tóc, gội đầu, sơn sửa móng chân, móng tay; mua bán mỹ phẩm". TMV Thúy Anh đang trong diện quản lý của UBND phường Thanh Nhàn. Như vậy, việc hút mỡ, nâng ngực không thuộc phạm vi hoạt động của cơ sở này.

Thời gian gần đây, theo phản ánh của dư luận, TMV Thúy Anh cũng ngang nhiên hoạt động, quảng cáo công khai làm các dịch vụ như hút mỡ, nâng ngực, nâng mũi độc quyền Perfect line, sửa mũi lỗi, cải thiện mũi tiêm filler, bóc mỡ mí mắt, sụp mí, giảm béo an toàn, liệu trình nhanh chóng, độn cằm, tạo hình môi không phẫu thuật, Filler an toàn 100%...

Theo ông Nguyễn Việt Cường, Chánh Thanh tra Sở Y tế Hà Nội, các cơ sở TMV, spa không được phép làm các dịch vụ xâm lấn. Các cơ sở thẩm mỹ này không phải là cơ sở phẫu thuật thẩm mỹ, khi muốn hoạt động, cần phải có hồ sơ gửi lên Sở Y tế Hà Nội để thẩm định, cấp phép.

Tại Khoản 2, Điều 3, Nghị định số 109/2016/NĐ-CP, ngày 1/7/2016 nêu rõ: các dịch vụ thẩm mỹ có sử dụng thuốc, các chất, thiết bị để can thiệp vào cơ thể người (phẫu thuật, thủ thuật, các can thiệp có tiêm, chích, bơm, chiếu tia, sóng, đốt hoặc các can thiệp xâm lấn khác) làm thay đổi màu sắc da, hình dạng, cân nặng, khiếm khuyết của các bộ phận trên cơ thể (da, mũi, mắt, môi, khuôn mặt, ngực, bụng, mông và các bộ phận khác trên cơ thể người), xăm, phun, thêu trên da có sử dụng thuốc gây tê dạng tiêm, chỉ được thực hiện tại bệnh viện có chuyên khoa thẩm mỹ, hoặc phòng khám chuyên khoa thẩm mỹ, hoặc cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có phạm vi hoạt động chuyên môn về chuyên khoa thẩm mỹ, tùy theo phạm vi hoạt động chuyên môn được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

Tại Khoản 1, Điều 9, Nghị định số 181/2013/NĐ-CP, ngày 14 /11/2013 quy định chi tiết về một số điều của Luật Quảng cáo, nêu rõ: nội dung quảng cáo dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh phải phù hợp với Giấy phép hoạt động khám bệnh, chữa bệnh đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc Chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh đối với người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh.

Hồng Liên