Bitexco bị khách hàng “tố” ăn gian diện tích

(NTD) - Khách ký hợp đồng mua căn hộ có diện tích sử dụng là 80,89m2 theo diện tích thông thủy với giá hơn 1,9 tỷ đồng. Nhưng khi nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì căn hộ chỉ còn 68,1m2, tức “teo” 15% diện tích.

Bà L.N.T. ở Q.11 phản ánh: Ngày 14/1/2006, bà ký hợp đồng với Chi nhánh TP.HCM Công ty sản xuất kinh doanh xuất nhập khẩu Bình Minh (Bitexco) để mua căn hộ chung cư The Manor Officetel II tại số 89 Nguyễn Hữu Cảnh, P.22, Q. Bình Thạnh, TP.HCM. Theo hợp đồng, căn hộ ở tầng 5 diện tích 80,89m2, loại 2 phòng ngủ với giá bán căn hộ là 109,351 USD (khoảng 1.902.384.900 đồng) tương đương 23.518.172 đồng/m2.

Theo hợp đồng mua căn hộ trên và căn cứ các phiếu thu tiền của Bitexco (từ 7/6/2007 đến 20/8/2010) bà L.N.T. đã trả đủ tiền để mua căn hộ.

Đến tháng 10/2017, Bitexco tiến hành giao giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất số CI 818004, số vào sổ cấp GCN-CS 14253/04 ngày 26/9/2017 do Sở Tài nguyên và Môi trường (TN-MT) TP.HCM cấp cho vợ chồng bà L.N.T.

Sau khi xem kỹ nội dung ghi nhận trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất số CI 818004 thì phát hiện quyền sở hữu hợp pháp của bà L.N.T. được pháp luật xác định “diện tích sàn (thông thủy) là 68,1m2”. Thế nhưng trên thực tế vợ bà L.N.T. đã thỏa thuận với Bitexco mua căn hộ với diện tích sử dụng là 80,89m2.

Vậy tại sao khi hợp đồng mua căn hộ thể hiện diện tích sử dụng là 80,89m2 nhưng giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thể hiện là 68,1m2?

Trao đổi với Báo Người Tiêu Dùng, bà T. bức xúc: “Tôi đã gửi thông báo nhiều lần và đến trực tiếp công ty để thương lượng, hòa giải cho sai số này. Nhưng phía Bitexco không có thiện chí hòa giải, mặc dù bà đã đề xuất phương án tốt nhất cho cả hai bên. Cụ thể, cách tính sai số cho phép về diện tích ghi trong hợp đồng mua bán căn hộ theo quy chuẩn xây dựng là cộng/trừ 1% (80,89m2 x 1% = 0,81m2); diện tích sở hữu sàn sau khi đã trừ sai số cho phép (80,89m2 - 0,81m2 = 80,08m2); số diện tích chênh lệch giữa thỏa thuận theo hợp đồng với diện tích sàn sở hữu theo thông thủy lọt lòng căn hộ (80,08m2 - 68,1m2 = 11,98m2). Như vậy, số tiền mà phía Bitexco gây thiệt hại cho vợ chồng tôi: 11,98m2 x 23.518.172 = 281.747.701 đồng.

Phía Bitexco cho rằng, tại thời điểm ký kết hợp đồng “không có văn bản pháp luật quy định về việc yêu cầu ghi nhận cách đo vẽ cụ thể trong hợp đồng mua bán, nên việc ghi nhận diện tích trong hợp đồng mua bán là hoàn toàn do các bên thỏa thuận để tính tiền mua bán”.

Theo tập quán và cách làm chung của các chủ đầu tư vào thời điểm đó thì diện tích được tính theo cách đo phủ bì.

Bà T. không đồng ý với quan điểm mà Bitexco viện dẫn vì bà cho rằng, tại thời điểm ký hợp đồng pháp luật có quy định cụ thể tại Điểm c, tiểu mục 4.5, mục 4, phần VI Thông tư 13/2005/TT-BXD ngày 5/8/2005 có quy định về vấn đề cách tính diện tích: Đối với căn hộ trong nhà chung cư thì ghi diện tích sàn căn hộ (trừ diện tích mặt bằng tường, cột chung). Sau đó Bitexco có làm phụ lục hợp đồng số 03 để giải thích cách tính diện tích căn hộ là theo tim tường. Tất cả các điều khoản hợp đồng trong phụ lục này đều do Bitexco soạn thảo và đưa khách hàng ký.

Vấn đề đặt ra là tại sao tại điều khoản đối tượng hợp đồng phía Bitexco lại không thể hiện rõ diện tích sử dụng riêng là tính theo cách nào mà phải lập phụ lục hợp đồng số 03 để bổ sung.

Phải chăng có sự lừa dối khách hàng để thu hút khách hàng mua căn hộ, sau đó mới lập phụ lục hợp đồng để “bẫy” khách hàng. Do đó, phụ lục hợp đồng số 03 ngày 29/08/2009 “về việc xác định lại cách tính diện tích theo thông thủy”, bà T. không đồng ý nên không ký tên vào văn bản này.

Theo khoản 2 Điều 6 Thông tư số 02/2016/TT-BXD ngày 15/2/2016 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc ban hành Quy chế quản lý sử dụng nhà chung cư: “Trường hợp ký hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ trước ngày Quy chế này có hiệu lực thi hành thì việc xác định phần diện tích, các thiết bị thuộc sở hữu riêng và việc cung cấp các bản vẽ kèm theo được thực hiện theo quy định của pháp luật về nhà ở tại thời điểm ký kết hợp đồng. Trường hợp pháp luật về nhà ở không có quy định thì xác định theo thỏa thuận trong hợp đồng mua bán, thuê mua căn hộ”.

Do đó, thời điểm bà T. đã ký hợp đồng mẫu số 53/ BitexcoLand The Manor Officetel II ngày 14/1/2006 với Bitexco thì pháp luật về nhà ở là Luật Nhà ở năm 2005 và Thông tư 13/2005/TT-BXD ngày 5/8/2005 của Bộ xây dựng đang có hiệu lực pháp luật nên phải áp dụng Thông tư này để giải quyết tranh chấp.

Hiện nay, một số chủ đầu tư đã dùng phụ lục hợp đồng để lách luật khiến cho khách hàng khó khăn trong việc khởi kiện để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. Với lý do “thời điểm ký kết hợp đồng không có văn bản pháp luật nào quy định về cách đo vẽ cụ thể, nên việc ghi nhận diện tích trong hợp đồng mua bán là hoàn toàn do các bên thỏa thuận để tính tiền mua bán” mà chủ đầu tư dự án The Manor Offictel ăn gian tới 15% diện tích căn hộ của khách?

Theo mục VI, Thông tư 13/2005/TT-BXD ngày 5/8/2005 của Bộ Xây dựng thể hiện nội dung trong giấy chứng nhận về diện tích sàn (nhà ở, căn hộ) được ghi như sau:

a) Đối với nhà ở một tầng thì ghi diện tích mặt bằng xây dựng của nhà đó, trường hợp có tường chung thì chỉ tính 1/2 diện tích mặt bằng tường chung đó.

b) Đối với nhà ở nhiều tầng thì ghi tổng diện tích sàn mặt bằng xây dựng của các tầng, trường hợp có tường chung ở các tầng thì tính diện tích như quy định tại điểm a khoản này.

c) Đối với căn hộ trong nhà chung cư thì ghi diện tích sàn căn hộ (trừ diện tích mặt bằng tường, cột chung).

a
Hợp đồng mua căn hộ The Manor Officetel II thể hiện diện tích sử dụng là 80,89m2.

 Bài và ảnh: Phổ Anh